กินแป้งเยอะ ทำให้เป็นโรคเบาหวานไหมครับ

เคยเรียนมาว่าแป้งจะเปลี่ยนเป็นน้ำตาล ซึ่งน้ำตาลทำให้เกิดโรคเบาหวาน ซึ่งผมกินแป้งเยอะมาก เช่น ขนมปัง มันฝรั่งทอด รวมถึงช็อคโกแลตด้วย

แต่ถ้าผมออกกำลังกาย โดยการวิ่งเป็นประจำ โดยเฉลี่ยวันละ 5 กม. ผมยังจะมีโอกาสเป็นเบาหวานอยู่หรือไม่

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

กินแป้งเยอะ ทำให้เป็นโรคเบาหวานไหมครับกินแป้งเยอะ ทำให้เป็นโรคเบาหวานไหมครับ
0
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

Lupus Canis การที่คนคนหนึ่งจะมีระดับน้ำตาลสูงมีหลายๆ ปัจจัยๆ ประกอบกันค่ะ โดยการที่รับประทานอาหารจำพวก เเป้ง-ขนมหวาน เป็นประจำย่อมเป็นหนึ่งในปัจจัยที่เพิ่มความเสี่ยงของการเป็นโรคเบาหวาน อย่างที่คุณ Lupus Canis เข้าใจถูกต้องเเล้วค่ะ ว่าอาหารจำพวก คาร์โบไฮเดรต ได้เเก่ กลุ่ม ข้าว เเป้ง น้ำตาล เมื่อเข้าไปในร่างกายจะถูกย่อยกลายเป็นน้ำตาลกลูโคส ซึ่งทำให้ระดับน้ำตาลในเลือดสูงขึ้น .... ส่วนการออกกำลังกายนั้นเป็นประจำนั้น เป็นปัจจัยเชิงบวกที่ดีมาก เพราะว่าจะช่วยให้กล้ามเนื้อรวมถึงอวัยวะอื่นๆ นำน้ำตาลเข้าไปเผาผลาญได้มากขึ้น จึงสามารถจะช่วยลดระดับน้ำตาลในเลือดได้ ... เเต่ทานแป้งมากน้อยเท่าไหร่ ถึงจะเป็นเบาหวาน หรือ ออกกำลังกายมากน้อยเเค่ไหน ถึงจะไม่เป็นเบาหวาน คงเเล้วเเต่สุขภาพของเเต่ละคนด้วยค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"