ถ้ากินสารให้ความหวานแทนน้ำตาลมากๆๆอันตรายไหม

เห็นในท้องตลาดมีเครื่องดื่มที่ใช้สารให้ความหวานแทนน้ำตาลมากแล้วถ้าเรากินมากๆๆจะเป็นเบาหวานไหม หรือจะเสี่ยงต่อโรคอื่นไหมค่ะ

0
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ

ในปัจจุบัน ยังไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับการรับประทานสารให้ความหวานแทนน้ำตาลว่าส่งผลอันตรายหรือเพิ่มความเสี่ยงให้เกิดโรคหรือไม่ อย่างไรก็ตาม เพื่อความปลอดภัยควรรับประทานในปริมาณที่พอเหมาะ และเลือกรับประทานอาหารที่ดีต่อสุขภาพและหลากหลาย ครบ 5 หมู่ด้วยค่ะ

ลองอ่านข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับสารให้ความหวานแทนน้ำตาลได้ในบทความนี้ค่ะ

น้ำตาลเทียม คนเป็นเบาหวานกินได้หรือไม่ ส่งผลอย่างไรต่อสุขภาพ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"