น้ำอัดลมแบบไม่มีน้ำตาล

สวัสดีค่ะ คุณหมอ อยากรู้ว่า ถ้ากินน้ำอัดลมแบบไม่ใส่น้ำตาลทุกวัน จะเป็นเบาหวานมั้ยคะ

คือหนูติดน้ำอัดลมมากต้องกินทุกวัน แต่พยายามเลือกแบบไม่ใส่น้ำตาลแล้ว แต่บางคนก็บอก มันไม่ช่วยอะไร เสี่ยงเบาหวานอยู่ดี แล้วอย่างพวกน้ำผลไม้นี่มีผลอะไรด้วยมั้ยคะ

2
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ

ผู้ป่วยเบาหวานสามารถรับประทานสารให้ความหวานแทนน้ำตาลได้ เพราะไม่มีพลังงาน และไม่ส่งผลกระทบต่อระดับน้ำตาลในเลือดค่ะ อย่างไรก็ตาม ควรรับประทานในปริมาณที่เหมาะสม ควบคู่ไปกับการใช้ยาตามที่คุณหมอกำหนด

สามารถอ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้ในบทความนี้ค่ะ

สารให้ความหวานแทนน้ำตาล กับข้อควรรู้สำหรับผู้ป่วยเบาหวาน

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"