ป้าเป็นเบาหวาน แต่ไม่ยอมงดของหวานจะทำยังไงดีคะ

คุณหมอคะ ดิชั้นมีเรื่องกลุ้มใจมากเลยค่ะ พอดีคุณป้าของดิชั้นตรวจเจอว่าเป็นโรคเบาหวาน แล้วแกเป็นคนที่ชอบกินหวานมากๆ ทั้งขนม ทั้งน้ำ พอบอกให้แกงด แกก็ไม่ยอมงดสักที แบบนี้ดิชั้นพอจะทำยังไงได้บ้างคะ พอจะมีวิธีไหนที่ทำให้แกยังกินของหวานได้ แต่ก็ไม่ทำให้น้ำตาลในเลือดมันเพิ่มขึ้นน่ะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ

4
1.7k
4 ความคิดเห็น

4 ความเห็น

สวัสดีค่ะ คุณ Rata

ในเบื้องต้น อาจต้องลองให้คุณป้าปรับมารับประทานขนมหวานน้ำหวานที่ใช้สารให้ความหวานแทนน้ำตาล เช่น หญ้าหวาน น้ำผึ้ง พร้อมกับค่อย ๆ ปรับลดปริมาณในการรับประทานลงทีละนิด

คุณ Rata สามารถอ่านข้อมูลเกี่ยวกับอาหารที่เหมาะสมสำหรับผู้ป่วยเบาหวานได้จากบทความนี้เลยนะคะ

Hello คุณหมอ ขอเป็นกำลังใจให้คุณป้าสามารถปรับการรับประทานอาหารหวานได้โดยเร็ว เพื่อช่วยให้ควบคุมโรคเบาหวานได้ดีและสุขภาพดีขึ้นนะคะ

อาหารโรคเบาหวาน ที่ผู้ป่วยควรรับประทานและควรหลีกเลี่ยง

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
@Community Admin

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

ลองเลือกพวกขนมที่ไม่ใส่น้ำตาลแทนดูดีมั้ยคะ พวกที่ใช้หญ้าหวานหรือสารให้ความหวานแทนน้ำตาลดู น่าจะไม่ทำให้น้ำตาลขึ้นนะคะ

2 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
@manee1234

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"