เบาหวานแบบผอม

มีพี่สาวเป็นเบาหวานแบบผอม ควรดูแลแบบไหนดีคะ เพราะยิ่งกินยิ่งผอมค่ะ ดูซูบไปเลย ควรกินนมเสริมสำหรับผู้ป่วยเบาหวานไหมคะ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

หากผู้ที่เป็นเบาหวานเเล้วมีสุขถาพร่างกายซูบผอมลง อาจมาจากยังควบคุมระดับน้ำตาลได้ไม่เหมาะสมค่ะ เเนะนำให้ลองปรับเรื่องการควบคุมระดับน่ำตาลดูอีกที อาจลองหาเครื่องตรวจระดับน้ำตาลปลายนิ้ว มาตรวจเองที่บ้าน เพื่อให้เราสามารถเช็คระดับน้ำตาลได้เองอยู่เสมอ โดยหากตรวจระดับน้ำตาลก่อนอาหารควรอยู้ระหว่าง 80-130ค่ะ เเละอาจเลือกรับประทานอาหารที่มีประโยชน์ เน้นเสริมอาหารกลุ่มโปรตีน เบือกทานอาหารกลุ่มคาร์โบไฮเดรตเชิงซ้อน เช่น ข้าวกล้อง ธัญพืชไม่ขัดสี ส่วนนมสำหรับผู้ที่เป็นเบาหวานสามารถทานได้นะคะ เเต่หากทานขอให้ทานเป็นมื้อๆ นับเป็นส่วนหนึ่งของมื้ออาหารไปค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"