เบาหวานโอกาสจะเป็นทางกรรมพันธุ์มากน้อยแค่ไหน

เมื่อคนในครอบครัวเราเป็นเบาหวานกันทั้งบ้านโอกาสที่เราและลูกสาวจะมีโอกาสเป็นมากน้อยเพียงใดคะและมีการป้องกันได้หรือไม่คะ และถ้าเป็นแล้วจะมีโอกาสหายไหม

5
1.7k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

สวัสดีค่ะ

พันธุกรรม เป็นหนึ่งในปัจจัยเสี่ยงของโรคเบาหวาน ดังนั้น หากคนในครอบครัว โดยเฉพาะญาติใกล้ชิดเป็นเบาหวาน ก็อาจมีความเสี่ยงต่อโรคเบาหวานได้ค่ะ

ลองอ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่

เบาหวานมีกี่ชนิด มีสาเหตุมาจากอะไรบ้าง

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

เยมากครับ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"