เรียนถามเกี่ยวกับการปรับมื้ออาหารครับ

ผมอายุ 53 / สูง 168 / หนัก 89 กก. ไปตรวจสุขภาพพบว่าเป็นเบาหวานชนิดที่ 2 คุณหมอให้ลดอาหารพวกแป้งและน้ำตาล ผมตั้งใจจะหักดิบไม่ทานพวกแป้งและน้ำตาลเลย จะทานแต่พวกแกงจืดผักใส่หมูสับหรือเลือดหมู ผัดผักต่างๆ(ไม่ใส่น้ำตาล) ทานแบบนี้จะมีผลเสียกับร่างกายหรือเปล่าครับ หรือว่าควรจะทานพวกข้าวกล้องบ้าง

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

Thada Tirdtanakarn หากรับประทานอาหารที่คุณเล่ามา ส่วนตัวหมอว่าทำได้นะคะ (ถ้าชอบทานอยู่เเล้ว ไม่ได้เป็นการฝืนตัวเองจนเกินไปค่ะ) เเต่ต้องอย่าลืมคำนึงถึง ปริมาณพลังงานที่ได้รับต่อวันต้องไม่น้อยจนเกินไปด้วยค่ะ อย่างไรก็ตามการทานอาหารจำพวกเเป้งบ้างไม่ใช่สิ่งที่ไม่ดีนะคะ เเต่เลือกเป็นกลุ่มคาร์โบไฮเดรตหรือเเป้งที่เป็นเชิงซ้อนเเละมีใยอาหาร เช่น ข้าวกล่อง อย่างที่คุณเล่ามาก็ได้ค่ะ หรือกลุ่มพวกธัชพืชไม่ขัดสี ทั้งนี้อาจกะง่ายๆว่า สัดส่วนของคาร์โบไฮเดรตจำกัดไว้ประมาณไม่เกิน 1ใน4 ของจาน ก็นับว่าโอเคเเล้วค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"