เลือดไหลไม่หยุด

สวัสดีค่ะ คุณพ่อเป็นเบาหวาน วันก่อนมีเลือดไหลที่เท้าไม่หยุด พยายามกดแผลไว้แต่นานมากค่ะกว่าจะหยุด พอไปดูเจอว่าตรงนิ้วหัวแม่โป้งเท้ามีแผลเป็นหนองด้วยค่ะ เนื้อปริแตกค่ะ แต่ถามพ่อเค้าบอกไม่รู้สึกเจ็บเลยค่ะ แบบนี้จะทำยังไงได้บ้างคะ ไม่ให้เป็นอีก แล้วอันตรายไหมคะ

1
1.7k
1 ความคิดเห็น

1 ความเห็น

สวัสดีค่ะ คุณ MON MON

ผู้ป่วยเบาหวาน หากมีแผล อาจทำให้เสี่ยงติดเชื้อได้ง่ายและแผลหายค่อนข้างช้า ในเบื้องต้น ควรรีบปฐมพยาบาล ดูแลทำความสะอาดแผลให้ดี และเข้าพบคุณหมอเพื่อรักษาและตรวจวินิจฉัยเพิ่มเติมนะคะ

Hello คุณหมอ หวังเป็นอย่างยิ่งว่า บทความเกี่ยวกับการดูแลแผลผู้ป่วยเบาหวานบทความนี้ จะช่วยให้คุณ MON MON สามารถช่วยให้คุณพ่อรับมือกับโรคเบาหวานได้ดียิ่งขึ้น

แผลเบาหวาน สาเหตุ การรักษาและการป้องกัน

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"