เสี่ยงเบาหวานไหม

สวัสดีค่ะ สำหรับคนที่อยู่ในเกณฑ์โรคอ้วนที่มีระดับ BMI ประมาณ 26.6 และน้ำหนักเกินตัวเลขที่เหมาะสมมาเยอะ 10 กิโล ++ มีความเสี่ยงที่จะเป็นเบาหวานมากมั้ยคะ และควรเริ่มออกกำลังกายยังไงให้ร่างกายรับไหวดีคะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

1
1.7k
2 ความคิดเห็น

2 ความเห็น

kimi s ภาวะน้ำหนักเกิน เป็นหนึ่งในปัจจัยเสี่ยงของโรคเบาหวานชนิดที่2 ค่ะ เนื่องจากทำให้ร่างกายมีภาวะดื้อต่ออินซูลิน ส่วนการออกกำลังกาย เเนะนำให้ค่อยๆเริ่มได้ค่ะ เเล้วค่อยๆเพิ่มระยะเวลา หรือ ความหนัก เมื่อร่างกายรับไหว เช่น ช่วงเเรกเริ่มจากเดินเร็ว ให้ร่างกายเเละกล้ามเนื้อเริ่มปรับตัวก่อน ต่อมา เป็นเดินเร็วสลับวิ่งเหยาะๆ เเล้วค่อยๆ เพิ่มระยะวิ่ง ลดระยะเดิน จนสามารถวิ่งได้ต่อเนื่องโดยที่ไม่เหนือยหรือไม่ปวดข้อ จนมากเกินไปค่ะ หรือ หากเริ่มจากการเต้นเเอโรบิก อาจเริ่มจากท่าที่ไม่ยาก ไม่กระโดดเยอะในช่วงเเรก เเล้วหลังจากนั้นค่อยๆปรับเป็นการเต้นที่มีท่าที่ได้ออกกำลังมากขึ้นในภายหลังก็ได้ค่ะ เเละ อย่าลืมสลับการออกกำลังกายเเบบเสริมสร้างกล้ามเนื้อ เวทเทรนนิ่ง เนื่องจากเมื่อเสริมสร้างกล้ามเนื้อให้ดี ก็จะทำให้เราออกกำลังกายเเบบอื่นๆได้มีความทนทานมากขึ้น นอกจากนี้ กล้ามเนื้อที่เเข็งเเรงก็จะทำให้สามารถเผาผลาญทั้งน้ำตาลเเละ เเคลลอรี่ส่วนเกินได้มากขึ้นด้วยค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"