แชร์ประสบการณ์ กับ Hello คุณหมอ ในหัวข้อ เป็นโรคเบาหวาน แต่ชอบกินหวาน ควรจัดการตัวเองอย่างไร? อะไรกินได้ อะไรกินไม่ได้?

ร่วมเล่าประสบการณ์ แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ผ่านชุมชนเบาหวานของ Hello คุณหมอ พร้อมลุ้นรับรางวัล บัตร Tops Supermarket 500 บาท จำนวน 3 รางวัล

แชร์ประสบการณ์ กับ Hello คุณหมอ ในหัวข้อ เป็นโรคเบาหวาน แต่ชอบกินหวาน ควรจัดการตัวเองอย่างไร? อะไรกินได้ อะไรกินไม่ได้? แชร์ประสบการณ์ กับ Hello คุณหมอ ในหัวข้อ เป็นโรคเบาหวาน แต่ชอบกินหวาน ควรจัดการตัวเองอย่างไร? อะไรกินได้ อะไรกินไม่ได้? 
9
1.7k
12 ความคิดเห็น

12 ความเห็น

เราจะใช้วิธีการงด และจึงลดค่ะพยายามงดของหวานที่รสชาติหวานมากก่อนค่ะไม่ว่าจะเป็น ทองหยอด เค้ก ของหวานประเภทเชื่อมนำ้ตาล เหล่านี้ควรงดก่อนค่ะ และหันมากินของหวานที่ไม่ได้มีรสชาติหวานเกินไปก่อนค่ะ ค่อย ๆ ลดของหวาน กินในปริมาณที่ไม่มากและเหมาะสม และค่อย ๆ ลดหวานลงเรื่อย ๆ ค่ะ หากให้ดีก็ใชหญ้าหวานในการปรุงอาหารหรือผสมเครื่องดื่มจะดีกว่ามากๆ ค่ะ จะช่วยให้ระดับนำ้ตาลในเลือดของเราไม่ได้สูงด้วย

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

คุณพ่อผมเป็นเขาหวานทุกวันนี้ทานทุกอย่างเลยครับ จนผมเป็นห่วงมากว่าอากาจะแย่ ส่วนใหญ่วันที่หมอนัดตรก่อนหน้าสัก2-3วันจะงดการทานลง ทำให้หมอตรแล้วอาการจะเป็นปกติตลอด แต่ผมไม่ค่อยเห็นด้วยแต่ก็พูดไม่ได้กลัวว่าท่านจะบอกว่าเราหวงทานอีก อยากหาวิธีไหนที่จะคุยกับเขาให้เข้าใจบ้างครับ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
@Wuttichai Thongchai

ใครมีวิธีบ้างครับขอปรึกษาครับ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1

มีวิธที่จะไม่ทำใหเปเบาหวาทไหมค่

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
@สุกัญญา วันเย็น

ต้องปรึกษาหมอครับ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

ติดหวาน แต่เป็นโรคเบาหวาน ต้องปรับพฤติกรรมการกิน ค่อยๆลดระดับความหวานทุกชนิดทั้งอาหารและเครื่องดื่ม ร่างกายจะเริ่มปรับการรับรสหวาน จนเริ่มชินกับรสชาติหวานน้อยลงๆโดยไม่มีอาการหงุดหงิดหรือเครียด ข้อควรระวังคือ อย่าปลอบใจตัวเองด้วยการใช้สารทดแทนความหวาน เพราะสารทดแทนความหวานทุกชนิดยังคงกระตุ้นอินซูลินให้หลั่งออกมาทุกครั้งที่มีการกิน และพฤติกรรมติดหวานก็จะยังคงอยู่กับเราไปตลอด ไม่สามารถหายจากโรคเบาหวานได้เลย

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
2
@ลักษมี ศรีรัตนบัลล์

เห็นด้วยครับ สารทดแทนความหวานกระตุ้นอินซูลินได้ และถ้าเราไม่ปรับพฤติกรรมการลดความหวาน คิดแต่จะพึ่งสารทดแทนความหวานแทน อินซูลินก็จะอ่อนแอเรื่อยๆเพราะถูกกระตุ้นบ่อยๆ โรคเบาหวานก็จะอยู่กับเราไปอีกนานแสนนานครับ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
2

หากเป็นเบาหวานชนิดที่ 2 ควรรักษาให้หาย เข้าสู่ Diabetic remission ให้เร็วที่สุด ทำได้ด้วยโภชนาการพร่องแป้ง (ketogenic or very low carb) ร่วมกับการอดอาหารเป็นช่วง (time restricted eating / intermittent fasting) หายแล้วก็สามารถกินหวานได้นาน ๆ ครั้ง หากเป็นเบาหวานชนิดที่ 1 ควรกินคีโตเป็นหลัก และอาจต้องปรับขนาดอินซูลินที่ใช้ตามปริมาณคาร์บที่กินเป็นครั้งคราว

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ

คุณแม่เป็นเบาหวานงดน้ำอัดลมและของหวานค่ะอาหารทำเองก็จะหวานน้อยแต่ถ้าอยากหวานจริงๆก็จะดื่มน้ำหวานใส่โซดาแทนค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1

เราเองเคยเป็นคนติดหวานมากๆๆค่ะ พอตั้งใจจริงเราว่าอยู่ที่ความตั้งใจของตัวเราค่ะ ว่าเราสามารถ reset ใจและความคิดใหม่ได้ไหม เปลี่ยนไปกินเป็นข้าวกล้องแทนข้าวขาวค่ะ เพราะดูดซึมช้ากว่า ทำให้อิ่มนาน อยู่ท้องนานขึ้นส่วนเรื่องน้ำตาล หากงดขนมหวาน ลูกกวาด น้ำอัดลม หรือหยุดเติมน้ำตาลทันทีเลยไม่ได้ ให้ค่อย ๆ ลดปริมาณลงเรื่อย ๆ ค่ะ ( ลดลงไปทีละครึ่ง ทีละครึ่ง หรือเปลี่ยนเป็นดื่มน้ำเปล่าแทนจนลิ้นปรับสภาพ เลิกติดขนมและน้ำตาลได้ถาวร

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1

เป็นคนติดหวานควบคุมด้วยการใช้น้ำตาลอิริทอลแทนน้ำตาลปกติ และพยายามลดการทานหวานลงทีละน้อยทำให้สามารถควบคุมน้ำตาลสะสมได้ตามเกณฑ์ที่แพทย์กำหนด และค่าไขมันก็ปกติค่ะ

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1

วิธีจัดการ ก็คือ การเป็นเบาหวาน ควรที่จะไม่กินหวานๆดีที่สุด แต่ถ้าหากว่าเป็นคนติดหวาน ก็สามารถกินได้บ้าง เพื่อไม่ให้ขาดหวาน แต่ก็ควรกินเล็กน้อย ในปริมาณที่แพทย์แนะนำ หรือกินแค่ให้หายอยาก กินนิดเดียวพอ แล้วก็หมั่นออกกำลังกาย แล้วเดี๋ยวนี้ก็จะมีอาหารสำหรับผู้เป็นเบาหวานทานได้ เป็นอาหารรสหวานก็มี ก็เลือกที่จะทานดู ไม่ต้องถึงกับอดหวานไปเลย แล้วพวกของหวานที่มีวัสดุอย่างอื่นใส่ให้ความหวานแทนน้ำตาลก็มี จะทานแบบไหนก็ได้ แต่ต้องรู้ลิมิต และทานที่เป็นน้ำตาลจริงๆให้น้อยที่สุด บวกกับออกกำลังกาย และทานสมุนไพรที่ช่วยลดน้ำตาลในเลือดด้วยก็ดี แค่นี้ก็สามารถที่จะทานหวานได้ ไม่ต้องอดหวานจนขาดใจได้

1 ปีที่แล้ว
ชอบ
ตอบกลับ
1
ค้นหาชุมชนของคุณ
สำรวจกลุ่มชุมชนของเราตามหัวข้อด้านสุขภาพที่คุณต้องการมากที่สุด"